Chủ Nhật, Tháng Chín 25, 2022
- Quảng cáo -
HomeLÔ ĐỀHành vi ghi lô đề có vi phạm pháp luật không và...

Hành vi ghi lô đề có vi phạm pháp luật không và bị xử lý như thế nào?

Hiện nay, hình thức mua vé xổ số kiến thiết thiết kế rất được Nhà nước khuyến khích nhằm mục đích tăng nguồn thu từ thuế để nâng cao hạ tầng, phúc lợi xã hội và như vậy việc mua vé số là được pháp lý bảo lãnh. cùng với đó, đánh lô đề cũng trở nên khá thông dụng đặc biệt quan trọng là ở những thành phố lớn, thực chất hình thức chơi này dựa trên tác dụng xổ số kiến thiết được công bố để quy thành phương pháp chơi lô, đề. Hành vi ghi lô đề có vi phạm pháp lý không và bị giải quyết và xử lý như thế nào ? Phòng tư vấn pháp lý luật hình sự của Luật sư X xin tư vấn tới bạn đọc .

Căn cứ pháp lý

Bộ Luật hình sự năm ngoái sửa đổi bổ trợ 2017 ;
Nghị định 167 / 2013 / NĐ-CP .

Nội dung tư vấn

Hành vi ghi lô đề có vi phạm pháp luật không?

Lô, đề là một trong những hình thức đánh bạc trái phép bị nghiêm cấm theo pháp luật Việt Nam. Do đó, việc ghi lô, đề là bất hợp pháp trong mọi trường hợp. Hành vi này có thể bị xử phạt vi phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Hành vi ghi lô đề bị xử lý như thế nào?

Theo khoản 5 điều 26 Nghị định 167 / 2013 / NĐ-CP pháp luật

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng so với một trong những hành vi tổ chức triển khai đánh đề sau đây :a ) Làm chủ lô, đề ;b ) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề ;c ) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề ;d ) Tổ chức cá cược trong hoạt động giải trí tranh tài thể dục thể thao, đi dạo vui chơi hoặc dưới những hoạt động giải trí khác để đánh bạc, ăn tiền .

Như vậy, ở khoanh vùng phạm vi xử phạt hành chính thì 20 triệu đồng là mức phạt tối đa so với hành vi nhận ghi số lô, đề .
Tuy nhiên, ghi lô, đề là hành vi đánh bạc trái phép ; vì thế người ghi lô đề cũng hoàn toàn có thể bị giải quyết và xử lý theo điều 322 Bộ Luật hình sự hiện hành :

Điều 322. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức triển khai đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm :a ) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức triển khai 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên ;b ) Sử dụng khu vực thuộc quyền sở hữu hoặc quản trị của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên ;c ) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên ;d ) Có tổ chức triển khai nơi cầm đồ gia tài cho người tham gia đánh bạc ; có lắp ráp trang thiết bị Giao hàng cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người ship hàng khi đánh bạc ; sắp xếp lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện đi lại để trợ giúp cho việc đánh bạc ;đ ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong những hành vi lao lý tại Điều này hoặc hành vi lao lý tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị phán quyết về tội này hoặc tội pháp luật tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm .2. Phạm tội thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm :a ) Có đặc thù chuyên nghiệp ;

b) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;

c ) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện đi lại điện tử để phạm tội ;d ) Tái phạm nguy hại .

Tóm lại

Như vậy, hành vi ghi lô đề có vi phạm pháp lý không ? Hành vi ghi lô đề có vi phạm pháp lý ; dựa trên tùy từng mức vi phạm mà hành vi ghi số đề hoàn toàn có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 10 năm .

Hy vọng bài viết sẽ có ích cho bạn đọc!

Để biết thêm thông tin chi tiết, tham khảo thêm dịch vụ tư vấn của Luật sư X hãy liên hệ 0833102102

Câu hỏi thường gặp

Tôi có ghi đề lô thuê cho một người, tôi không có giấy phép thì bị công an bắt, tạm giam trong thời gian điều tra, tạm giam là bao lâu? Đối với trường hợp của bạn thì thời hạn tạm giam sẽ nhờ vào vào từng loại tội phạm được trình diễn ở điều 173 Bộ luật tố tụng hình sự năm ngoái. Tùy theo đặc thù mức, mức độ phạm tội trong trường hợp của bạn đến đâu thì sẽ vận dụng thời hạn tạm giam tương ứng. Người ghi lô đề có bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung gì? Theo khoản 6 điều 26 Nghị định 167 / 2013 / NĐ-CP lao lý : “ Tịch thu tang vật, phương tiện đi lại vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính. ” Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính đối với hành vi ghi lô đề thì bị xử lý thế nào? Người quốc tế có hành vi vi phạm hành chính lao lý tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều 26 Nghị định 167 / 2013 / NĐ-CP, thì tùy theo mức độ vi phạm hoàn toàn có thể bị vận dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam. Người nào che giấu hành vi ghi lô đề cho người khác bị xử lý thế nào?

Người nào che giấu hành vi ghi lô đề cho người khác sẽ bị xử lý theo điểm b khoản 3 điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP: “Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.”

Đánh giá bài viết

Đánh giá post
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments