Thứ Bảy, Tháng Mười Hai 3, 2022
- Quảng cáo -
HomeLÔ ĐỀTổ chức ghi số lô đề bị tội gì theo quy định...

Tổ chức ghi số lô đề bị tội gì theo quy định ?


Mình có một số vấn đề cần hỏi mong được giải đáp ạ. Mình có 1 người quen mới bị bắt bị tội tổ chức ghi số lô đề. Không biết là trong tin nhắn hay là người ý có khai ra mình có đánh số lô số đề nên công an có gọi một người quen của người bị bắt hỏi về mình và xin số điện thoại của mình.
Mình muốn hỏi là nếu chỉ có lời khai thì có đủ khởi tố không ạ .
Người gửi : D.Đ.T
Luật sư vấn đáp :

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý :
Bộ luật hình sự năm năm ngoái
Nghị định 167 / 2013 / NĐ-CP
2. Nội dung tư vấn :
Khoản 5 Điều 26 Nghị định 167 của nhà nước lao lý mức phạt tiền từ 10 đến 20 triệu đồng so với những hành vi :
“ a ) Làm chủ lô, đề ;
b ) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề ;
c ) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề ;
d ) Tổ chức cá cược trong hoạt động giải trí tranh tài thể dục thể thao, đi dạo vui chơi hoặc dưới những hoạt động giải trí khác để đánh bạc, ăn tiền. ”
Không chỉ bị giải quyết và xử lý hành chính, chủ lô đề còn hoàn toàn có thể phải chịu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự .
Điều 322 Bộ luật hình sự năm năm ngoái nêu rõ khung hình phạt về Tội tổ chức triển khai đánh bạc hoặc gá bạc :
“ 1. Người nào tổ chức triển khai đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong những trường hợp sau, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm :
a ) Tổ chức, sử dụng khu vực thuộc quyền sở hữu, quản trị của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên ;
b ) Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần có giá trị 20.000.000 đồng trở lên ;
c ) Tổ chức nơi cầm đồ gia tài cho người tham gia đánh bạc ; lắp ráp trang thiết bị ship hàng cho việc đánh bạc ; phân công người canh gác, người Giao hàng, sắp xếp lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện đi lại để trợ giúp cho việc đánh bạc ;

d) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm :
a ) Có đặc thù chuyên nghiệp ;
b ) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên ;
c ) Tái phạm nguy khốn .
3. Người phạm tội còn hoàn toàn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc hàng loạt gia tài. ”
Như vậy, nếu thuộc những trường hợp nêu trên, chủ lô, đề hoàn toàn có thể bị phạt tiền từ 50 triệu đồng – phạt tù đến 10 năm .
Trường hợp của bạn, mặc dầu có người khai là bạn làm chủ ghi lô đề, nhưng nếu chỉ là tố cáo và lấy lời khai ra bạn, nhưng khi không có vật chứng đơn cử rõ ràng, như tin nhắn, cuộc gọi ghi âm hay video quay lại cuộc thanh toán giao dịch của bạn và người chơi thì không có đủ địa thế căn cứ để ghép tội cho bạn .
Căn cứ theo điều 321, Bộ Luật hình sự năm ngoái, sửa đổi bổ trợ 2017 có pháp luật về tội đánh bạc, về tội này hành vi đánh bạc thắng thua bằng tiền mà có giá trị từ 5.000.000 đồng trở lên sẽ bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự như sau :
Điều 321. Tội đánh bạc
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua thắng bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi pháp luật tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị phán quyết về tội này hoặc tội lao lý tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tái tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm .
2. Phạm tội thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm :
a ) Có đặc thù chuyên nghiệp ;
b ) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên ;
c ) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện đi lại điện tử để phạm tội ;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn hoàn toàn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng .
Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách. Việc đưa ra quan điểm tư vấn nêu trên địa thế căn cứ vào những lao lý của pháp lý và thông tin do người sử dụng phân phối. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để những cá thể, tổ chức triển khai tìm hiểu thêm .
Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến hành khách chưa hiểu hết yếu tố hoặc / và có sự vướng ngại, vướng mắc, chúng tôi rất mong nhận được quan điểm phản hồi của quý khách .

Đánh giá post
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments